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Utangulizi

Tamko la Sera ya Fedha hutolewa na Benki Kuu ya Tanzania kwa mujibu wa 
sheria ili kuweka bayana malengo ya Sera ya Fedha, msingi wa malengo hayo 
na hatua zinazokusudiwa kuchukuliwa kufikia malengo hayo. Tamko hili kwa 
mwaka 2014/15 linajumuisha mapitio ya utekelezaji wa Sera ya Fedha ya mwaka 
2013/14 na kuainisha malengo ya Sera ya Fedha kwa mwaka 2014/15. 

Mwenendo wa Uchumi wa Dunia

Katika kipindi cha mwaka 2013, uchumi wa dunia ulikua kwa wastani wa asilimia 
3.0 ikilinganishwa na asilimia 3.2 mwaka 2012. Uchumi wa nchi zilizoendelea 
ulionyesha dalili za kuimarika, wakati nchi zinazoibukia kiuchumi na zinazoendelea 
uchumi wake ulikua kwa kasi ndogo. Kwa mujibu wa Taarifa ya Mwelekeo wa 
Hali ya Uchumi wa Dunia iliyotolewa na Shirika la Fedha la Kimataifa mwezi 
Aprili 2014 (International Monetary Fund (IMF) World Economic Outlook, April 
2014), uchumi wa dunia unatarajiwa kukua kwa wastani wa asilimia 3.6 mwaka 
2014 na asilimia 3.9 mwaka 2015, kutokana na kulegeza sera ya matumizi ya 
serikali (lesser fiscal tightening) na kuimarika kwa hali ya ukwasi kwenye uchumi. 

Katika mwezi Aprili 2014, kasi ya mfumuko wa bei iliongezeka kwenye nchi 
zilizoendelea na kupungua katika nchi zinazoibukia na zinazoendelea kiuchumi. 
Kasi ya mfumuko wa bei iliongezeka kwenye mataifa ya Ulaya hasa kutokana na 
kuongezeka kwa bei za tumbaku na umeme, wakati nchini Marekani ongezeko 
la mfumuko wa bei lilitokana na kupanda kwa bei za vyakula na nishati hususan 
gesi asilia, umeme na mafuta. Nchini Uingereza, kasi ya upandaji bei iliongezeka 
kutokana na kupanda kwa gharama za usafirishaji, hasa nauli za ndege na mafuta. 
Hata hivyo, kasi ya upandaji bei ilipungua nchini China kutokana na kupungua 
kwa bei za vyakula; wakati kule India, kupungua kwa kasi ya mfumuko wa bei 
kulichangiwa na kushuka kwa bei za madini, mafuta na nishati. 

Taarifa ya Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) ya mwezi Aprili 2014, inaonyesha 
matarajio ya kuongezeka kwa mfumuko wa bei hadi wastani wa asilimia 1.5 
mwaka 2014, kutoka asilimia 1.4 mwaka 2013 katika nchi zilizoendelea. Hata 
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hivyo, mfumuko wa bei unatarajiwa kupungua hadi kufikia wastani wa asilimia 
5.7 mwaka 2014, kutoka asilimia 6.2 mwaka 2013 katika nchi zinazoibukia na 
zile zinazoendelea kiuchumi kutokana na kushuka kwa mahitaji na bei za bidhaa.

Mwenendo wa Uchumi Tanzania

Tanzania Bara

Katika mwaka 2013, uchumi ulikua kwa asilimia 7.0, ikilinganishwa na ukuaji 
wa asilimia 6.9 kwa mwaka 2012. Ukuaji huo ulichangiwa kwa kiasi kikubwa na 
ukuaji kwenye sekta za mawasiliano, huduma za kifedha, ujenzi, biashara za jumla 
na rejareja pamoja na viwanda. Katika mwaka 2014/15, Pato la Taifa linatarajiwa 
kuendelea kukua kwa zaidi ya asilimia 7. Hali hii itatokana na uwekezaji 
unaoendelea katika sekta ya miundombinu hasa barabara, reli na nishati. Ukuaji 
wa Pato la Taifa unatarajiwa pia kuchangiwa na hali nzuri ya hewa, kuimarika 
kwa bei ya mafuta katika soko la dunia, pamoja na kuimarika kwa uchumi wa 
dunia utakaoongeza mapato yetu katika mauzo ya bidhaa nje ya nchi. 

Mfumuko wa bei ulibakia katika kiwango cha tarakimu moja katika miezi 10 
ya mwanzo ya mwaka 2013/14.  Hali hii ilitokana na sera madhubuti ya fedha, 
kuimarika kwa hali ya chakula, pamoja na kushuka kwa bei ya mafuta kwenye 
soko la dunia. Kasi ya mfumuko wa jumla wa bei (headline inflation) ilipungua 
hadi asilimia 6.3 Aprili 2014, kutoka asilimia 7.5 mwezi Julai 2013, wakati 
kasi ya mfumuko wa bei za vyakula (food inflation) ilipungua kufikia asilimia 
7.8 kutoka asilimia 8.0. Wakati huo huo, kasi ya mfumuko usiojumuisha bei za 
vyakula na nishati (core inflation) ilipungua hadi kufikia wastani wa asilimia 
4.3, kutoka asilimia 6.7. Katika mwaka wa fedha 2014/15, mfumuko wa bei 
unatarajiwa kubakia kwenye kiwango cha tarakimu moja, ingawa changamoto 
mbalimbali zikiwemo upungufu wa chakula katika ukanda wa Afrika Mashariki na 
kutokutabirika kwa hali ya kisiasa katika nchi za Mashariki ya Kati na Kaskazini 
mwa Afrika zinaweza kusababisha ongezeko la bei za chakula na mafuta.

Katika kipindi cha Julai 2013 hadi Aprili 2014, mapato taslimu ya Serikali (on 
cash basis) yalifikia asilimia 88.0 ya malengo ya kipindi hicho. Upungufu katika 
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mapato ya ndani ulichangiwa na kuchelewa kwa utekelezaji wa baadhi ya hatua 
za kuongeza mapato katika bajeti ya 2013/14. Matumizi ya Serikali (on cash 
basis) yalikuwa asilimia 72.0 ya makadirio ya kipindi hicho, ambapo matumizi ya 
kawaida yalikuwa asilimia 92.0 ya makadirio. Matumizi ya maendeleo yalikuwa 
asilimia 37.9 tu ya makadirio kutokana na baadhi ya wahisani kuchelewa kutoa 
fedha za miradi ya maendeleo pamoja na kutokupatikana kwa fedha za mikopo ya 
kibiashara (external non-concessional loans). 

Katika kipindi cha Julai 2013 hadi Aprili 2014, nakisi ya urari wa biashara ya 
bidhaa, huduma na uhamisho wa mali na nchi za nje (current account deficit) 
iliongezeka na kufikia dola za Kimarekani milioni 3,857.5 ikilinganishwa na nakisi 
ya dola za Kimarekani milioni 3,371.4 katika kipindi kama hicho mwaka 2012/13. 
Mwenendo huu ulitokana na kuongezeka kwa uagizaji wa bidhaa za walaji kutoka 
nje hususan madawa, bidhaa za karatasi na plastiki, pamoja na kiwango kikubwa 
cha uagizaji wa mafuta. Hadi mwezi Aprili 2014, akiba ya fedha za kigeni ilikuwa 
dola za Kimarekani milioni 4,647.5 ambayo ingetosheleza uagizaji wa bidhaa na 
huduma kutoka nje ya nchi kwa wastani wa kipindi cha miezi 4.6. Kiasi hicho 
hakijumuishi bidhaa na huduma zinazolipiwa kutokana na fedha za uwekezaji wa 
moja kwa moja kutoka nje. Katika kipindi hicho, akiba ya rasilimali za fedha za 
kigeni katika mabenki ilikuwa dola za Kimarekani milioni 845.4.

Deni la nje liliongezeka kwa asilimia 19.7 na kufikia dola za Kimarekani milioni 
13,938.1 mwishoni mwa mwezi Aprili 2014, ikilinganishwa na dola za Kimarekani 
milioni 11,647.4 kilichofikiwa mwezi Aprili 2013. Uwiano wa deni la nje kwa 
Pato la Taifa ulikuwa asilimia 41.9 mwishoni mwa Aprili 2014; kati ya kiasi hicho 
uwiano wa deni la umma kwa Pato la Taifa ulikuwa asimilia 35.3.  Matokeo ya 
tathmini ya uhimilivu wa deni la taifa (Debt Sustainability Analysis) iliyofanyika 
kwa kutumia takwimu za mwezi Juni 2013, yanaonyesha kuwa thamani ya sasa 
ya deni la nje ni sawa na asilimia 19.5 ya Pato la Taifa ikilinganishwa na kiwango 
cha kimataifa cha asilimia 50. Hali hii inaonyesha kwamba deni la nje bado ni 
himilivu. Wakati huo huo, deni la ndani la umma liliongezeka kwa asilimia 19.3 
hadi kufikia Shilingi bilioni 6,542.0.
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Takwimu za tathmini ya hali ya mabenki zinaonyesha kuwa sekta ya mabenki 
imeendelea kuwa imara na salama, ikiwa na mtaji na ukwasi wa kutosha. Sekta 
hii imeendelea kupata faida kabla ya kodi ambayo imeongezeka kwa asilimia 3.1 
kutokana na juhudi za mabenki kukusanya mikopo iliyokuwa imefutwa (written-
off loans). Usimamizi wa biashara zinazohusiana na shughuli za kibenki na 
utimizaji wa masharti ya kuzuia utakatishaji wa fedha haramu umeimarishwa. 
Mfumo wa kulinda wateja wanaotumia huduma za kifedha (Consumer Protection 
Framework) unaandaliwa. Aidha, Benki Kuu iko katika hatua za mwisho za 
kurekebisha kanuni za kusimamia mabenki (Prudential Regulations for Banking 
Institutions) ili kukidhi mabadiliko katika huduma za kibenki yaliyotokea hivi 
karibuni kwenye sekta hiyo. Kanuni hizi zinatarajiwa kutangazwa katika gazeti la 
serikali mwanzoni mwa mwaka wa fedha 2014/15.

Upatikanaji wa huduma za kifedha kwa wananchi wasiofikiwa na huduma za 
kibenki umeongezeka kutokana na ubunifu wa mipango ya utoaji wa huduma za 
malipo ya reja reja kupitia simu za mikononi. Ubunifu huu umeongeza idadi ya 
watu wanaopata huduma za kibenki maradufu kwa kipindi cha miaka minne tangu 
mwaka 2009. Aidha, huduma za uwakala wa mabenki (agent banking services) 
zimeendelea kukua. Hadi Aprili 2014, benki tano zilikuwa zikitoa huduma hizo, na 
idadi ya mawakala iliongezeka na kufikia 840 kutoka 304 mwezi Septemba 2013, 
wakati huduma hizo zilipoanzishwa. Kuanzishwa hivi karibuni kwa M-Pawa 
kunatoa fursa kwa huduma za kibenki za kuweka amana na kukopa kupitia simu 
za mikononi, na hivyo kufanya huduma za kibenki ziwafikie watu wengi zaidi. 

Mifumo ya Taifa ya malipo imeendelea kufanya kazi kwa ubora ikiwa ni pamoja 
na mfumo wa malipo baina ya mabenki (Tanzania Inter-Bank settlement System – 
TISS) kuanza kutumika hata siku za Jumamosi kuanzia Desemba 2013. Utaratibu 
huu una lengo la kukuza uwezo wa serikali kukusanya mapato na kupunguza 
ulimbikizaji wa kodi unaofanywa na mabenki. Aidha, hazina ndogo zilizopo 
katika mikoa na manispaa zimeanza kufanya malipo kupitia TISS na hivyo 
kuharakisha malipo na kupunguza udanganyifu unaotokana na kutumia hawala za 
fedha. Tanzania ilijiunga na Mfumo wa Malipo wa Afrika Mashariki (East Africa 
Payments System - EAPS) tangu mfumo huu ulipoanzishwa mwezi Novemba 
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2013. Mfumo huu unawezesha malipo ya papo kwa papo kwa kutumia sarafu 
za nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Mfumo huu unarahisisha 
biashara, malipo, na uwekezaji katika kanda ya Afrika Mashariki.

Zanzibar

Pato la Taifa lilikua kwa asilimia 7.4 mwaka 2013, ikilinganishwa na ukuaji wa 
asilimia 7.1 wa mwaka 2012. Ukuaji huu ulichochewa kwa kiasi kikubwa na 
ukuaji kwenye sekta za utalii, kilimo, mawasiliano, ujenzi, huduma za kifedha na 
biashara. 

Mfumuko wa jumla wa bei ulikuwa asilimia 5.3 mwezi Aprili 2014, ikilinganishwa 
na asilimia 3.9 katika kipindi kama hicho mwaka 2013. Ongezeko la mfumuko 
wa bei lilitokana hasa na ongezeko la bei za mchele, ndizi na mkaa. Hata hivyo, 
kiwango hiki cha mfumuko wa bei ni mojawapo ya viwango vya chini zaidi katika 
kanda ya Afrika Mashariki.

Katika kipindi cha Julai 2013 hadi Aprili 2014, mapato ya ndani yalitosha 
kugharamia matumizi ya kawaida ya Serikali. Mapato ya Serikali yalikuwa 
asilimia 99.7 ya lengo katika kipindi hicho. Matumizi ya Serikali yalikuwa juu 
ya makadirio kwa asilimia 2.8. Wakati huo huo, nakisi katika bajeti ya serikali 
ilikuwa shilingi bilioni 59.0 ambayo iligharamiwa na mikopo kutoka nje kwa 
asilimia 83.1, na kiasi kilichobakia kilitokana na vyanzo vya ndani.

Nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho wa mali ilipungua 
hadi kufikia dola za Kimarekani milioni 9.8 kutoka dola za Kimarekani milioni 
34.5 katika kipindi cha Julai 2012 hadi Aprili 2013. Hali hii ilisababishwa na 
kupungua kwa malipo ya huduma za afya, elimu, na shughuli binafsi nje ya nchi.
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Utekelezaji wa Malengo ya Sera ya Fedha ya Mwaka 2013/14

Malengo ya Sera ya Fedha

Katika mwaka wa fedha 2013/14, Benki Kuu ya Tanzania iliweka malengo 
yafuatayo ili kuyafikia malengo ya uchumi mpana ya Serikali kwa kuweka ukwasi 
unaowiana na mahitaji ya uchumi:

i. Ukuaji wa wastani wa `fedha taslimu usiozidi asilimia 14.0;
ii. Ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) wa asilimia 

15.0;
iii. Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi usiozidi asilimia 19.6 unaowiana 

na malengo ya ukuaji wa ujazi wa fedha; na
iv. Kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa na 

huduma kutoka nje ya nchi bila kujumuisha uagizaji wa bidhaa 
zinazogharamiwa na wawekezaji kutoka nje ya nchi (Foreign Direct 
Investment) kwa kipindi kisichopungua miezi minne.

 Utekelezaji wa Sera ya Fedha

Katika kipindi cha Julai 2013 hadi Aprili 2014, ukuaji wa ujazi wa fedha na 
karadha ulikuwa ndani ya malengo. Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) 
ulikua kwa wastani wa asilimia 13.1 ikilinganishwa na ukomo wa asilimia 15 
ifikapo Juni 2014. Wakati huo huo, mikopo kwa sekta binafsi ilikua kwa wastani 
wa asilimia 16 ikilinganishwa na ukomo wa asilimia 19.6. 

Katika kipindi hicho, ukwasi katika mabenki ulikuwa wa kuridhisha kama 
ilivyojionyesha katika mwenendo wa riba katika soko la fedha. Riba za dhamana 
za serikali zilipungua, wakati zile za soko la kukopeshana baina ya mabenki 
hazikubadilika sana. Wakati huo huo, wastani wa fedha taslimu (average reserve 
money) uliendelea kubaki ndani ya malengo isipokuwa mwezi Desemba 2013 
ambapo lengo lilivukwa kwa Shilingi bilioni 5.8 tu. Aidha, thamani ya shilingi 
kwa Dola ya Kimarekani ilipungua kwa asilimia 2.2 na kufikia wastani wa 
Shilingi 1,612 kwa Dola. Kasi ya kushuka kwa thamani ya Shilingi iliongezeka 
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hivi karibuni kutokana na ongezeko la uagizaji wa mafuta kutoka nje na kushuka 
kwa mapato ya mauzo ya bidhaa nje. Hali hii inatarajiwa kutengemaa katikati ya 
mwezi Juni 2014 kufuatia kuanza kwa msimu wa mauzo ya mazao asilia nje ya 
nchi na kuanza kwa msimu wa utalii. 

Matarajio ya Uchumi na Malengo ya Sera ya Fedha ya Mwaka 2014/15
 
Katika mwaka wa fedha 2014/15, Sera ya Bajeti itajikita katika kuendelea 
kutekeleza Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano, MKUKUTA II na MKUZA 
II hususan programu za kipaumbele zilizoanishwa kwenye kauli mbiu ya Matokeo 
Makubwa Sasa (BRN) kwa kuzingatia kiwango cha nakisi ya bajeti kilichowekwa. 
Kuimarishwa kwa sera za ukusanyaji na usimamizi wa kodi, matumizi na madeni 
ya Serikali, kutachangia kufikiwa kwa malengo hayo. Uchumi unakadiriwa kukua 
kwa asilimia 7.3 mwaka 2014/15 kwa kutumia vigezo vya matarajio ya ukuaji 
wa asilimia 7.2 kwa mwaka 2014 na asilimia 7.4 mwaka 2015, na kuhakikisha 
mfumuko wa bei unabaki katika tarakimu moja. 

Ili kuyafikia malengo ya sera za uchumi, Sera ya Fedha itajikita katika kufikia 
malengo yafuatayo, ikiwa ni pamoja na kupanua wigo wa huduma za kibenki kwa 
wananchi wasiofikiwa na huduma hizo: 

i. Ukuaji wa wastani wa fedha taslimu usiozidi asilimia 14.0;
ii. Ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) usiozidi 

asilimia 15.5;
iii. Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi usiozidi asilimia 16.0 unaowiana 

na malengo ya ukuaji wa ujazi wa fedha; na
iv. Kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa na 

huduma kutoka nje ya nchi bila kujumuisha uagizaji wa bidhaa 
zinazogharamiwa na wawekezaji kutoka nje ya nchi (Foreign Direct 
Investment) kwa kipindi kisichopungua miezi minne.

Muundo na utekelezaji wa Sera ya Fedha utaendelea kuzingatia mfumo wa 
kudhibiti ukuaji wa fedha taslimu ukitumia nyenzo mbalimbali za Sera ya Fedha 
zitakazohakikisha kuwa ukwasi unabakia ndani ya malengo. Juhudi zinafanywa 
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kuimarisha soko la fedha ili kuongeza ufanisi katika Sera ya Fedha ikiwa ni hatua 
ya awali katika kujiandaa kutumia riba ya Benki Kuu (policy rate) kama kiashiria 
cha mwelekeo wa Sera ya Fedha. 

Soko la dhamana za Serikali litaendelea kutoa mwelekeo wa riba katika soko la 
fedha. Benki Kuu itaendelea kuhakikisha uwepo wa ufanisi katika soko la fedha 
kwa kuboresha miundombinu mbalimbali ikiwemo uwazi zaidi ili kupunguza 
mabadiliko makubwa ya riba za dhamana za serikali.

Kiwango cha ubadilishanaji wa fedha za kigeni kati ya mabenki katika soko la 
jumla (Inter-bank Foreign Exchange Market) kitaendelea kuongozwa na nguvu za 
soko.  Benki Kuu itaendelea kushiriki katika soko la fedha za kigeni kwa ajili ya 
kuhakikisha kiwango cha ujazi wa fedha kinakuwa ndani ya malengo na kupunguza 
madhara ya mabadiliko makubwa na ya ghafla katika kiwango cha ubadilishanaji 
wa fedha za kigeni. Haya yote yatatekelezwa kwa kuzingatia malengo ya akiba 
ya kutosha ya fedha za kigeni, pamoja na hatua za hivi karibuni za Tanzania 
kuruhusu uwekezaji wa mitaji bila vikwazo miongoni mwa nchi za Jumuiya ya 
Afrika Mashariki kama ilivyokubaliwa kwenye Itifaki ya Soko la Pamoja. Benki 
Kuu imetayarisha miongozo na kanuni zitakazosimamia utekelezaji wa ushiriki 
wa nchi wanachama wa Afrika Mashariki katika uwekezaji.
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Hitimisho

Mkakati wa Benki Kuu kudhibiti ujazi wa fedha katika mwaka wa fedha 
2013/14 umesaidia kudhibiti mfumuko wa bei na kuleta uimara wa viwango 
vya ubadilishanaji wa fedha za kigeni. Katika mwaka wa fedha 2014/15, Benki 
Kuu itaendelea kuwa makini kuchukua hatua sahihi dhidi ya athari zinazoweza 
kujitokeza kutokana na upungufu wa chakula katika kanda ya Afrika Mashariki 
pamoja na mwenendo wa uchumi wa dunia ambao unaweza kuongeza kasi ya 
mfumuko wa bei.

Kutokana na juhudi za serikali za kuboresha miundombinu ikiwemo barabara, reli 
na uwekezaji kwenye nishati, uchumi unatarajiwa kukua kwa zaidi ya asilimia 
7 katika mwaka 2014/15. Ukuaji huu pia utachochewa na kuimarika kwa bei 
ya mafuta katika soko la dunia, hali nzuri ya hewa pamoja na kuongezeka kwa 
mapato yatokanayo na mauzo ya bidhaa zetu nje ya nchi, kutokana na kuimarika 
kwa uchumi wa dunia. 

Katika mwaka 2014/15, Benki Kuu itaendelea kuongeza ufanisi katika soko la 
fedha kwa kuongeza uwazi katika matumizi ya nyenzo mbalimbali za utekelezaji 
wa Sera ya Fedha ikiwa ni hatua ya awali katika kujiandaa kutumia riba ya 
Benki Kuu (policy rate) kama kiashiria cha mwelekeo wa Sera ya Fedha.  Aidha, 
Benki Kuu itaendelea kuchukua hatua sahihi ili kuhakikisha huduma za kifedha 
zinawafikia wananchi wengi zaidi huku ikizingatia utulivu katika sekta ya fedha. 
Kwa kuendeleza ushirikiano katika kutekeleza Sera za Bajeti na Fedha, Benki 
Kuu inaamini kwamba malengo ya Sera ya Fedha kwa mwaka 2014/15 yatafikiwa.
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